Thói Quen Nhỏ #6 - Vừa làm vừa nghỉ

Có bao giờ bạn bị mệt khi làm việc hoặc học trong thời gian dài không? Bạn loay hoay mãi mà không tìm ra giải pháp? Sự thật là bạn không cần phải quá vất vả như vậy khi biết được bí mật sau.

Bí mật đó là bộ não thông thường chỉ có khả năng tập trung trong khoảng 20-25 phút. Nếu bạn cứ cố gắng duy trì sự tập trung liên tục, thì sau 2h đó, bạn sẽ rất mất sức, và phải mất ít nhất 1 tiếng để bộ não nạp lại năng lượng.

Thay vì làm việc liên tục trong khoảng 2 tiếng, vừa mệt, vừa không hiệu quả, hãy chia khoảng thời gian đó ra làm 4 lần: làm việc 25 phút, nghỉ 5 phút. Rồi lại làm việc 25 phút, nghỉ 5 phút v.v… bạn sẽ thấy hiệu quả khác biệt!

Nghe thật đơn giản và hơi kì lạ, nhưng rất nhiều người trên thế giới, và ở Việt Nam đã sử dụng chiến thuật Pomodoro (tiếng Ý, quả cà chua) này để nâng cao gấp đôi hiệu suất làm việc của mình đấy.

Cá nhân tôi tự làm cho mình những Audio Pomodoro với âm nhạc và tín hiệu báo kết thúc các phiên làm việc 25 phút, nghỉ 5 phút… giúp tôi có thể “cày” tận 4 tiếng liền mà không mệt. Bạn có thể tải tại đây nhé: fususu.com/download/audio-pomodoro

Nhạc trong bộ Audio trên khá hoành tráng và thôi thúc làm việc đầy khí thế, còn nếu bạn muốn nhạc Baroque nhẹ nhàng êm ái, vừa làm vừa nghỉ khoảng 12 phút một lần. Thì có thể tải tại đây nhé: fususu.com/download/audio-ho-tro-tap-trung/

P.s. Bạn có thể nhận thêm nhiều thói quen nhỏ thú vị hằng tuần tại fususu.com/series/nhich-toi-thanh-cong nhé!

3 Likes

Ngay từ đầu em có khả năng học liên tục 4 đến 5 tiếng liền (nếu không phải vì tới giờ đói thì không biết sẽ ngồi đến bao giờ nữa), nếu áp dụng phương pháp này không biết đến cỡ nào

2 Likes