Làm sao học ít hiểu nhiều? Zion Kabasawa (phần 1)

Hôm nay mình sẽ tóm tắt một chút về cuốn Làm sao học ít, hiểu nhiều ? của Zion Kabasawa.
Tất nhiên là có cả đôi dòng suy nghĩ của mình. Nói chung đây là 1 cuốn sách khá dễ đọc, bố cục, những điểm trọng tâm được trình bày khá rõ ràng, các bạn có thể tìm đọc để hiểu rõ hơn

Cuốn có 7 chương mình sẽ đăng trong 3 lần
===CHƯƠNG 1===
:point_right: I, 5 thành quả của việc học
1.Thay đổi hiện thực
Học --> có những hiểu biết mới --> thay đổi hành động, thói quen --> trường thành --> nâng cao chất lượng, hiệu quả trong công việc, có 1 cuộc sống thú vị (nếu 10 ngày như 1 thì nhàm chán)
2. Chiến thắng cuộc sống
Khi bạn bắt đầu đi làm, khi tính chất công việc thay đổi thì bạn cần phương pháp học nhanh để bắt kịp đồng nghiệp bạn bè.
3. Phát triển năng khiếu
Tài năng chỉ đơn giản là những thành quả mà người ta thấy bạn đạt được: thành quả = nỗ lực + năng khiếu
4.Thành công vượt trội
Quy tắc chim ưng có tài che giấu móng vuốt
Có một số người bạn cảm thấy họ rất giỏi nhưng lại không thấy họ học, bạn cho rằng đó là “ thông minh vốn sẵn tính trời ” hay “ mình không thể làm thế được”. Nhưng sự thực là họ cảm thấy học là niềm vui, nên bạn chỉ thấy họ học một cách thoải mái, không áp lực.
Nếu không học một cách vui vẻ thì việc học không thể kéo dài được và trở nên lãng phí
5.Hạnh phúc
Dopamine – hormon hạnh phúc
Dopamine xuất hiện khi chúng ta đang phát triển bản thân, làm những điều hôm qua chưa làm được.
Làm sao để phát triển bản thân ? Là học tập, nó giúp ta thu kiến thức, kinh nghiệm mới, kết quả là thay đổi lối sống
:point_right: II, 4 lí do khiến việc học không suôn sẻ
1.Học một cách khổ sở, không vui vẻ
Vui vẻ là chân ga, khổ sở là chân phanh.
Khi vui vẻ não tiết ra dopamine, thì khi khổ sở não tiết ra hormon cortisol làm suy giảm hoạt động của hồi hải mã và năng lực ghi nhớ.
2. Không biết bắt đầu từ đâu
Sự khác biệt lớn nhất giữa việc học của học sinh là giáo trình. Vì việc học của người lớn không có chuẩn mực --> dễ mắc sai lầm trông việc chọn tài liệu --> gây lãng phí về thời gian, vật chất,…
3.Mất động lực
Giải pháp kích hoạt phần thưởng --> tiết dopamine tạo động lực
( Cuốn Thay thói quen đổi cuộc đời của anh Phương cũng có cách sử dụng động lực thì phải ?)
4. Không biết điểm trọng tâm
===CHƯƠNG 2===
:point_right: I, 5 phương pháp để trở nên thích học
1.Hỏi người yêu thích học tập
2.Lắng nghe các chuyên gia xung quanh
3.Thử đọc sách của người nổi tiếng, thích học
4. Gặp những người nổi tiếng, thích học
Gây hiếu kì, hiểu cặn kẽ 1 vấn đề, cảm nhận được nhiệt huyết của họ, được truyền cảm hứng
5. Tham gia cộng đồng học
Có những góc nhìn mới trong một vấn đề với những ý kiến, cảm nhận khác nhau.
:point_right: II, 4 phương pháp vui vẻ hóa não bộ
1.Chọn con đường có chút khó đi
2.Chia nhỏ thời lượng học tập
Việc này giúp não được ôn tập nhiều lần, nhớ lâu hơn
Mình đề cử phương pháp học pomodoro mà trong blog nào đó anh Phương cũng nhắc đến rồi thì phải
3.Ghi lại dữ liệu
Hãy ghi lại những con số mà bạn muốn thay đổi
VD : số từ tiếng anh bạn học được trong 1 ngày, thời gian bạn học tiếng anh,…
Những con số nhích lên từng ngày sẽ khiến não tiết ra dopamine duy trì động lực cho bạn
4.Phương pháp đại tướng của một quả núi nhỏ
Lý do bạn không cảm thấy vui khi học là vì bạn không gặt hái được kết quả và sự công nhận từ người khác. Vậy nên dù thuyết trình , sửa máy tính,…, dù bắt cứ lĩnh vực nào nếu nó khiến bạn được một nhóm người công nhận bạn sẽ cảm thấy hứng thú hơn.

12 Likes

@nhung mình đọc xong r nè, ủng hộ mình nha

3 Likes

Tuyệt quá, forum rất cần những bài tóm tắt sách để mọi người phát triển bản thân tốt hơn. Cám ơn bạn đã chia sẻ!

4 Likes

thanks bạn nhìu nhìu nha! hi hi! :grin: sau này hãy đọc thật nhiều sách về phương pháp học tập và phương pháp ghi nhớ rồi chia sẻ với mình nhé! :smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts::smiling_face_with_three_hearts::smile::smile::smile:

2 Likes

Cảm ơn sự khích lệ của bạn, mình sẽ cố gắng :laughing::hugs::hugs:

2 Likes

Cảm ơn bài viết của bạn.
Mình nghĩ ai cũng nên một lần thử những phương pháp học tập này để có thành tích cao hơn

2 Likes

nghe thôi đã thấy thú vị rồi, cảm ơn bạn nha :partying_face::partying_face::partying_face:

1 Like

Cảm ơn đã chia sẻ ạ. :smiling_face_with_three_hearts:

1 Like

Cảm ơn các bạn đã đọc, mong bài viết có thể giúp được các bạn nhiều nhiều :smile:

Cảm ơn bn, rất bổ ích cho mk, sau này tóm tắt nữa nha, moa moa :kissing_heart: , hóng

1 Like