Lần cuối cùng tôi ngưng đổ lỗi cho số phận vì thi cử

Bạn từng lo lắng, từng cố gắng, từng nỗ lực, từng thức cùng đêm dài cho những kì thi gay go trong đời học sinh ? Và rồi kết quả lại là một bài thi không thể hiện hết năng lực của bạn? Bạn thất vọng, bạn nuối tiếc, khóe mắt bạn nhòe đi khi bạn bè cười cười nói nói sau thi, bạn buồn dằng dẵng suốt nhiều ngày dài? Tôi chắc chắn rằng bất kì ai cũng có ít nhất một lần như thế. Sau những lần thi như thế, trong đầu bạn hiện lên những suy nghĩ gì? Tuyệt vọng? Hi vọng? Trách móc bản thân? Với tôi, đó là khoảng thời gian đau khổ nhất.
Năm nay tôi 17 tuổi , có lẽ là độ tuổi đẹp nhất trong quãng thanh xuân. Từ lúc mang sách đến trường đi học, tôi đã trải qua biết bao nhiều kì thi từ trường huyện cho đến tỉnh. Mỗi lần thi ấy, ban đầu, với tôi nó chỉ là một sự trải nghiệm để rèn duỗi bản thân mình cho hoàn thiện hơn. Nhưng bạn cũng biết đấy, con người dù an nhiên như thế nào thì trong thâm tâm họ luôn có những lòng tham và nó là vô tận. Khi bạn đạt được một đích một kết quả nào đó rồi thì bạn lại muốn bản thân mình vươn cao hơn. Và đôi khi những mục tiêu bạn đặt ra cho bản thân lại vượt quá năng lực cùng với sức chịu đựng của mình. Sau những lần thi với những thành công lớn dần lên, tôi nhận ra bản thân mình ngày càng thiếu tự tin hơn, căng thẳng hơn. Tôi luôn đặt ra cho mình những mục tiêu cao hơn trước những kì thi rồi có những bất an những dự cảm chẳng lành. Có lẽ vì thế mà nếu như trước kia tôi luôn tự tin, coi thi cử là một chuyện rất đỗi nhẹ nhàng như ăn một bữa cơm vậy thì giờ đây tôi lo lắng sợ hãi và nó ngàm trở thành một hòn đá khổng lồ đè nặng trong tâm trí tôi. Tôi lo sợ nếu lần này thi không tốt thì sao? Bạn bè sẽ nghĩ thế nào về mình? Ba mẹ hẳn là thất vọng về mình lắm? Còn cả cô giáo chủ nhiệm nữa?.. Những kiểu câu hỏi đó liên tục hiện lên trong tôi không hồi kết cho đến khi tôi kết thúc kì thi và rồi lại bắt đầu ở giai đoạn ôn tập cho kì thì sắp tới. Điểm cộng cho áp lực này là nó giúp tôi có thêm động lực ôn tập. Tôi phát hiện ra bản thân mình trong những ngày đó thật sự rất chăm chỉ nếu như không nói là trâu bò. Thế nhưng chính vì quá thiếu tự tin cùng lo lắng đã làm cho kết quả ôn tập không thật sự hiệu quả cũng như ảnh hưởng đến tâm lí, trí lực làm cho năng lực và khả năng giải quyết các bài kiểm tra của tôi giảm sút nghiêm trọng. Kết quả là bài thi không như mong đợi, điểm số vô cùng thấp. “Mình đã rất cố gắng, mình có đủ khả năng giải quyết những bài toán ấy nhưng sao lại không thế?” Câu hỏi đó cứ lặp đi lặp lại như một lời trách móc bản thân. Người ta thường nói “ treo cao ngã đau” hay “ hi vọng càng nhiều thất vọng càng lớn”. Khoảng thời gian đó là khi tôi cảm thấy thấm thía những câu nói ấy nhất. Thất bại một lần, lần sau lại quyết tâm hơn, cố gắng hơn rồi lại thất vọng nhiều hơn. Cứ như thế như thế, tôi đối với thi cử ngày càng yếu đuối hơn. Đỉnh cao của thất vọng có lẽ là lần đầu tiên tôi “ ngã”. Đó là kì thi bồi dưỡng ba môn theo khối do nhà trường tổ chức năm lớp 10. Tôi của lúc đó rất được mọi người tin là sẽ làm tốt bởi tôi đã hoàn thành các kì thi trước khả ổn. Tôi cũng cố gắng ôn tập rất nhiều. Sự tin tưởng của mọi người đã vô tình trở thành nỗi sợ hãi trong tôi. kết quả lần thi đó đã không nhưng mong muốn, đặc biết là môn văn được 6 điểm, một số điểm mà có mơ tôi cũng chưa bao giờ nghĩ tới. Lần đó tôi đã khóc suốt mấy ngày trời, thật sự rất thất vọng, rất đau, một nỗi đau khó tả. Tôi đổi lỗi cho số phận cho sự thiếu may mắn của bạn thân mà không hề có tí mảy may nào suy nghĩ về khả năng của mình. Từ đó tôi trước mỗi kì thi đều khá lo lắng, kết quả thì vẫn là bài thi không được như ý nguyện. Tôi dần đân chấp nhận chuyện này nhưng vẫn không hề xem xét lại cách học hay thi cử của bản thân. a
Sau nhiều lần tôi thi “ không may mắn” như thế, các bạn của tôi ai cũng có tư tưởng giống tôi đã làm cho tôi càng thêm tin vào chấp niệm của mình, tin vào cái gọi là “ trời không phù hộ”. Suy nghĩ ấy tiếp tục ăn sâu bám rễ trong nhận thức của tôi cho đến khi tôi nói chuyện này với cô giáo dạy tiếng anh của mình. Cô ấy đã nói với tôi rằng: “ thi cử không tốt là do tâm lí của các em một phần. Không phải là may mắn hay không mà là do các em chưa tự tin với vốn kiến thức mình có hay kiến thức các em chưa nắm chắc”. Nghe xong câu nói đó tôi đã suy nghĩ lại cả quá trình học tập của mình. Khi bạn không nắm chắc kiến thức nào đó bạn sẽ thiếu tự tin hơn, khả năng giải quyết những bài tập lắt léo một tí gần như là bằng không. Nhưng cũng không thể phủ nhận may mắn là yếu tố khá quan trọng trong thi cử như ôn trúng bài chắc hạn hay đề thi liên quan đến phần kiến thức mình nắm chắc. Kể từ đó tôi ít đổ lỗi cho số phận đi mà chăm chỉ hơn đề nắm chắc kiến thức giả quyết vẫn đề. Với tôi đó như là một cách để “ điều trị tâm lí” cho chính mình vậy. Tôi cũng ít trách mọc bản thân mà thay vào đó là động lực để cố gắng và cũng ít đặt nặng vấn đề thi cử nữa để giảm áp lực đến mức tối đa
Cuộc sống luôn cho mình những tình huống kèm theo những bài học quý giá. Như chuyện thi cử này chẳng hạn. “ đừng bao giờ đổ lỗi cho số phận mà khi phần lớn lỗi ấy là của chính bản thân bạn” , bạn làm tốt các kì thi dẫu bạn không phải là người tự kiêu nhưng theo thời gian, thành tích tốt cũng làm cho bạn có chút dương dương tự đắc thế nên khi bạn “ ngã” bạn mới cảm thấy đau, đừng hi vọng nhiều quá cũng như tin tưởng bản thân một cách thái quá như một cách để bạn sống “nhàn” hơn. Đó là những gì tôi đã rút ra sau những lần thất bại thi cử. “ Sau cơn mưa trời lại sáng” , kết thúc của một thất bại sẽ mở ra cho bạn một con đường mới, tôi cũng giống như vậy. Sau chuyện này tôi cảm thấy mình như lột xác vậy cam đảm hơn, tự ti hơn, bớt tin tưởng thái quá với bản thân hơn.c

11 Likes

Ngừng đổ lỗi cũng là một bước để trưởng thành, mỗi khi thất bại là một lần nên nhìn lại bản thân.
Cảm ơn bạn đã viết bài này
Đối với thi cử mình cũng từng làm rất tốt, cũng từng chán nản, từng “ngã đau” như bạn. Năm học trước mình thấy nản khi nghĩ đến việc học, cuối năm mình dồn hết sức lực nhưng kết quả không được như mong muốn, nhưng bây giờ mình cũng đã vực được tinh thần học một chút rồi :smiley:

3 Likes

Chúc bn thành công, ngưng đổ lỗi do số phận, hãy đổ lỗi do chính mình, và nếu bạn muốn mọi thứ trở nên tốt đẹp hơn thì nên thay đổi bản thân trước đã
Chúc ngày tốt lành

1 Like

Cảm ơn bạn vì bài viết ý nghĩa này nhé. Ngưng đổ lỗi cho số phận mà phải tự xem xét chính bản thân mình để mọi thứ sau này đều tốt hơn.:hugs::hugs::hugs:

2 Likes

Bài viết của bạn thật hữu ích, đến rất đúng lúc vì bản thân mình cũng sắp sửa đối mặt với một số kỳ thi hsg sắp tới. :hugs::hugs::hugs:

1 Like