Nếu được thay đổi một thứ tôi sẽ thay đổi môi trường tự nhiên

Môi trường tự nhiên mà tôi muốn nói đến là đất, nước, không khí. Ô nhiễm môi trường là một vấn đề nan giải, nhưng chúng rất thực tế bởi nó liên quan trực tiếp đến đời sống của chúng ta. Dưới góc nhìn của tôi, yếu tố lớn nhất khiến môi trường bị ô nhiễm là do chúng ta. Nguyên nhân, thực trạng hiện nay có lẽ tôi không cần phải nói nhiều nữa, chúng ta đều có thể nhìn thấy dù ít, dù nhiều, rất nhiều biện pháp được tuyên truyền. Nhưng có lẽ tất cả đã trở thành thói quen, chúng ta phụ thuộc vào thiên nhiên quá nhiều, và coi nó như nguồn tài nguyên dồi dào, vô hạn. Và chính tôi khi còn là đứa trẻ vô ưu cũng từng nghĩ thế, giờ đây tôi cảm thấy mình may mắn khi được sống trong một môi trường tươi đẹp. Tôi yêu quê tôi hơn dù đó chỉ là vùng nông thôn thậm chí tôi còn không thích nó phát triển quá nhanh, tôi hoài niệm cái không khí trong lành mỗi sáng khi xưa.
Tôi càng yêu thiên nhiên hơn qua những lời văn mà mình đọc được, những bức ảnh vô tình lướt qua,…đó là những chân trời mới lạ

Tôi mong muốn có một môi trường sống như thế nào?
Tôi muốn mọi người cũng như chính mình được sống trong một môi trường lành mạnh không cần lo lắng đến những vấn đề như bụi bẩn ngoài đường, thức ăn chứa hóa chất, mùi ô nhiễm, những bãi rác trên bản tin thời sự,…
Tôi muốn ngắm những bãi biển đẹp với những đàn chim biển, những khu rừng bát ngát từ trên cao để cảm nhận thế giới bao la còn mình thật bé nhỏ, tôi muốn đặt chân đến những hang động đầy bí ẩn,… Các bạn có thể nói hiện nay tôi cũng có thể đi như vậy đúng không? Nhưng tôi ngần ngại biển dù không có rác cũng khó mà xuất hiện chim chóc, rừng thì có nhưng cây chẳng còn nhiều,…Mà sự thực là bây giờ có muốn tôi cũng không đi được :sweat_smile:

Tôi không muốn thiên tai đến với chúng ta, nó có thể làm ta trở nên nghèo khó, khốn khổ, tôi không muốn thế giới không còn những nơi đẹp đẽ dù chỉ là trong tưởng tượng.
Thế giới luôn đổi thay, từng ngày, từng chút một xung quanh chúng ta chậm rãi mà khó phát giác, tôi cũng là một phần nhỏ bé có thể thay đổi thế giới này. Nhưng vì quá nhỏ bé trước mẹ thiên nhiên nên đôi lúc cảm thấy bất lực, môi trường tự nhiên sẽ luôn thay đổi, tôi cũng vậy và tôi muốn nó thay đổi theo hướng tích cực để bản thân tôi có thật nhiều nơi để vùng vẫy, và dù cho không thể nhìn ngắm tận nơi tôi vẫn có thể tìm kiếm những bức ảnh qua Internet.
Tôi biết mình tham lam, mong muốn thay đổi quá nhiều, nhưng cứ coi như đấy là giấc mộng của kẻ ham chơi. Tôi cũng biết những điều này có thể thực hiện được hoặc không tùy vào ý niệm của mỗi chúng ta.
Và nếu có thể tôi muốn các bạn thay đổi…cùng tôi.
Chúc các bạn một ngày tốt lành, có nhiều niềm vui
Nguồn ảnh: https://www.facebook.com/adventure.of.hlg/photos_albums ( đây là album ảnh của một người đã đặt chân đến rất nhiều vùng đất đáng mơ ước)
Tái bút : Có ai từng nghe đến động băng chưa, nó có thật không nhỉ ? :thinking:
Chín bút : Những hành động giúp chúng ta bảo vệ môi trường ( Cảm ơn bạn @Gia_An1206 đã giúp mình có thêm ý tưởng mới)
Như mình đã viết tất cả giống như đã thành thói quen, mình nghĩ là rất khó để từ bỏ, nhưng nếu thói quen mới khiến chúng ta cảm thấy thú vị thì sao? Chúng ta có thể tái chế, chũng ta có thể sáng tạo, trí tưởng tượng của con người là vô hạn. Hãy tái chế đồ nhựa thành những thứ mình muốn phục vụ cho đời sống của mình chứ không phải hủy hoại, mình gợi ý cho các bạn nhé, thật ra là mình sưu tầm được
Những ống nhựa cũ cũng có thể giúp cho căn phòng của bạn trở nên đặc biệt hơn đấy, việc dùng keo đính giữa các ống và không gắn với tường không lo tường bị hư hại
image
Các bạn cũng có thể dùng vỏ lon làm đèn lồng, chậu cây xinh xinh,…
t%E1%BA%A3i%20xu%E1%BB%91ng%20(2)
Còn chai nhựa thì sao? Một cây thông cho dịp giáng sinh để tặng bạn có thể sẽ rất được yêu thích đấy, món quà rất đặc biệt phải không?
image
Hay cũng có thể làm chậu trồng rau,…
t%E1%BA%A3i%20xu%E1%BB%91ng
Làm hộp bút chẳng hạn
t%E1%BA%A3i%20xu%E1%BB%91ng%20(1)
Mình nghĩ những chiến dịch dọn biển hiện nay rất tốt, thu hút những người trẻ tuổi đầy nhiệt huyết tham gia. Tuy nhiên rất có thể sau khi thu dọn xong chỉ sau vài ngày hiện trạng sẽ như lúc trước đầy rác vì ý thức của người dân không tốt.Vậy nên tại sao chúng ta không dừng việc vứt rác lại để tái chế hoặc ít nhất vứt rác đúng nơi quy định ngay từ đầu. Như vậy có phải đỡ tốn thời gian, công sức dọn dẹp hơn không?
Chúng ta cũng có thể dùng cốc, ống hút thủy tinh thay cho cốc nhưa, cốc giấy dùng 1 lần. Dùng làn, giỏ đi chợ thay vì đi mỗi chỗ lại mang về 1 túi nylon, hoặc dùng những túi nylon tự phân hủy,…
Có rất nhiều cách để bảo vệ môi trường đúng không? Mỗi người chúng ta đóng góp một chút sẽ đem lại hiệu quả rất lớn đấy :smiley:

8 Likes

Ngắn gọn xúc tích, một vấn đề đang hot lại đc truyền tải vô cùng đầy đủ, à, mà sao bạn ko nêu thêm giải pháp nhỉ, như thế sẽ hay hơn đấy

2 Likes

Cảm ơn đóng góp của bạn, mình cảm thấy cái vấn đề này người ta đã tuyên truyền khá nhiều rồi, trước mình viết văn cũng có bài dính vào đề tài này, mình muốn thoát ra và viết 1 bài mới mẻ hơn, theo cách nghĩ của mình
Mình sẽ tổng hợp thêm, nếu tìm thấy điều mới mẻ
Bạn có định tham gia cuộc thi này không? Đang chờ bài của những thành viên tích cực đấy :smiley:

2 Likes

Thèm cảm giác suy nghĩ như e :D.
bài viết hay e . có điều e đừng tham lam quá nhá . kaakkak

2 Likes

Ủa, e tham lam quá thật à? :joy:
E cũng không muốn tham quá đâu, tham thì thâm mà…
Cảm ơn lời khen của a nha

1 Like

image
Đây là hình ảnh động băng mình tím được, thật tiếc nếu nó biến mất vì ô nhiễm môi trường và hiện tượng nóng nên toàn cầu đúng không?

4 Likes

Mình không biết động băng có thật hay không nhưng mình tin, tất cả những thứ loài người có thể nghĩ đến đều có thể biến thành sự thật ! :grin:
Mình rất thích câu văn mà bạn viết : “Và chính tôi khi còn là đứa trẻ vô ưu cũng từng nghĩ thế, giờ đây tôi cảm thấy mình may mắn khi được sống trong một môi trường tươi đẹp.”

Chúng ta đều từng là những đứa trẻ vô ưu vô lo, suốt ngày chạy nhảy, nô đùa xung quanh, mà không biết rằng không sớm thì muộn những cành cây, ngọn cỏ nơi chúng ta đang " giẫm" lên sẽ không còn tồn tại nữa…

Con người chúng ta chỉ biết đòi hỏi, vòi vĩnh vô điều kiện với Mẹ Thiên Nhiên mà không biết rằng bà đang già đi từng ngày, từng giờ…Càng ngày càng kiệt quệ vì những lo toan mà chúng ta - những đứa con "ngây ngô, bé bỏng " của bà - đã mang lại cho bà…Rồi mọi thứ sẽ đi về đâu …Phải chăng đến phút cuối, tất cả, chỉ còn là cát bụi…
Mình là một người khá thực tế, nhưng đôi khi cũng có chút mộng mơ ^^
Và vì thế đôi khi mình hay tùy hứng,hễ có hứng lên là chữ nghĩa cứ tuôn ra như mưa rào mùa hạ ! Ha, Ha, :grin::laughing:
Mong bạn sẽ không cảm thấy nhàm chán với đôi ba lời tâm sự, với tất cả tình cảm chân thành, từ tận đáy lòng của mình :blush:
Chúc bạn bình an !

3 Likes

Một lần nữa, mình rất thích cách hành văn của cậu
Nó như một dòng suối nhỏ, chảy róc rách qua những rặng tre nơi thôn quê yên bình vậy …
Cảm giác…rất bình yên
Nó khiến mình tò mò hơn về bản thân cậu
Mình khá chắc cậu là một người có một “góc nhìn đời” khá sâu sắc, nó ắt hẳn liên quan mật thiết đến cách sống, cách suy nghĩ của bạn …
Dù sao thì, rất vui được làm quen với cậu, mình là Quyên, Nguyễn Bùi Tú Quyên, bạn bè thường hay gọi mình là Tú Quyên dễ thương, xinh đẹp ~
Aha ! :grin::laughing: Giỡn xíu ấy mà !
Chào tạm biệt bạn Ngọc dễ thương !
Chín bút :Chúc mong muốn của bạn sớm thành hiện thực !
Mong bạn luôn bình an . :smiling_face_with_three_hearts:

3 Likes

Cảm ơn lời khen, nhận xét của bạn, đó là động lực để mình tiếp tục viết dù đôi khi không được hay lắm :smile:
Mình cũng rất thích những rặng tre, chúng gắn bó với tuổi thơ của mình rất nhiều

3 Likes

Hi bài của bạn và mình có cùng 1 chủ đề nhưng hai bài là hai màu sắc khác nhau. Mình thấy chúng ta đều yêu môi trường, luôn thấy đổi tích cực và…bằng tuổi nhau nữa. Bạn có thể đọc thêm bài của mình. :kissing_heart::kissing_heart::kissing_heart:
(Thơ)Nếu được thay đổi một thứ, tôi muốn thay đổi thái độ con người