(Thơ)Nếu được thay đổi một thứ, tôi muốn thay đổi thái độ con người

Mọi người chắc hẳn đã biết cháy rừng, ô nhiễm biển, ô nhiễm nguồn nước đang là thực trạng đang xảy ra như không hề mới. Ô nhiễm sông Tô Lịch, cháy rừng Amazon, sự cố tràn dầu trên biển hay rác thải trong thành phố là những gì mình tin rằng mọi người đều từng nghe đến. Thay vì diễn đạt qua các câu văn, mình muốn mang lại một phong cách mới mẻ hơn trong cuộc thi viết tháng 9 nên mình sẽ viết một bài thơ.
Đây là lần đầu tiên mình viết một bài thơ. Có lẽ cách diễn đạt của mình sẽ không hay như nhiều nhà thơ khác. Nhưng với bài thơ này, mình hi vọng các bạn sẽ bỏ qua những điều nhỏ nhặt ấy để chúng ta yêu môi trường hơn bởi vì tựa đề bài thơ là:

NẾU ĐƯỢC THAY ĐỔI MỘT THỨ, TÔI MUỐN THAY ĐỔI THÁI ĐỘ CON NGƯỜI

Nếu có thứ cần phải thay đổi
Sao không thay thái độ con người
Lá phổi xanh Amazon cầu cứu
Sao không nghe thấy tiếng thét ấy.

Chìm trong đêm đen sông Tô Lịch
Tô thắm vùng biển ngoài khơi xa
Ai vứt rác thay là con người
Chai nhựa chất đầy trong bụng cá
Dầu mỏ quấn thay lông hải âu
Sâu trong thành phố rác mấy bãi
Thương thay người lao công quét dọn
Lác đác bên sông xác động vật
Hôi thối mà đứa trẻ vẫn tắm.

Đắm mình trong không khí bám bẩn
Ai đeo khẩu trang là con người
Ai gánh hậu quả cũng là người
Ước mong thổi đi khói nhà máy
Để cho người nông dân cày ruộng
Để cho đàn cò được bay lượn
Sương sớm bố mẹ được ra đồng
Bảy sắc cầu vồng chào ngày mới.

“Ngày mới” ở đây là gì? Là một ngày xanh của Trái Đất, ngày không còn ô nhiễm môi trường. Bạn thấy đấy nếu chỉ có mình thì không đủ để làm gì được. Nhưng nếu có các bạn chúng ta có thể bảo vệ môi trường ngày càng ô nhiễm. Những hành động nhỏ như hạn chế sử dụng chai nhựa, không chặt cây bừa bãi, không xả rác thải lên môi trường biển… là những hành động chỉ ý nghĩa khi chúng ta cùng thực hiện nó. Nếu ý thức được, ta chẳng cần phải tốn chi phí và sức lao động để làm sạch sông Tô Lịch hay cứu rừng Amazon đang cháy. Mình đau lòng khi thấy hình ảnh những chú chim biển quấn lớp dầu lên vì sự cố tràn dầu. Mình rất đau lòng khi nhìn thấy lá phổi xanh của thế giới đang cháy. Mình còn đau lòng hơn khi nhìn thấy con người phải gánh chịu những hậu quả nặng nề vì đã đối xử tệ bạc với Mẹ Thiên Nhiên. Mỗi chúng ta là một cái cây, nếu biết chăm sóc đúng cách thì cái cây ấy sẽ vươn cao. Vậy tại sao ta vẫn chần chừ mà không bảo vệ môi trường?
“Một cây làm chẳng nên non
Ba cây chụm lại nên hòn núi cao”
Ca dao

19 Likes

Bài viết của bạn thật sáng tạo là một nét bút mới đặc biệt để xây dựng forum của chúng ta, mong bạn sẽ viết nhiều hơn nữa…

5 Likes

Vấn đề về môi trường luôn là một vấn đề nhức nhối trong xã hội hiện nay.
Chúng ta đặt ra câu hỏi, vì sao môi trường lại bị ô nhiễm và rồi chúng ta tìm đến giải pháp.
Bài viết của bạn rất sáng tạo, đồng thời cũng tạo nên sức loan tỏa giúp cải thiện môi trường sống của chúng ta.
Bài thơ của bạn rất đặc biệt và chúc bạn thành công nhé !

4 Likes

bài viết này ý nghĩa quá, mong bài viết này sẽ lan truyền cho mọi người biết :blush::blush::blush::blush:

3 Likes

Mình cảm ơn @M.Ngoc nhiều nhé. Mình rất vui khi bạn có những đóng góp chân thành cho bài viết này =))

4 Likes

@BAONIH à, mình trước hết cảm ơn bạn vì bạn đã dành thời gian để đọc bài thơ này. Mình hi vọng cả hai chúng ta cùng thành công nhé =)).

5 Likes

@Sabishina mình rất vui vì bạn đã ghé đến đây và đọc bài thơ này. Mình cảm ơn sự chân thành của bạn nhiều =)).

3 Likes

Yêu những bài viết có chủ đề về môi trường, Yêu bạn :kissing_heart::kissing_heart::kissing_heart:

4 Likes

Mình hi vọng sẽ có nhiều người yêu môi trường như chúng ta nhỉ? Nếu bạn có bài viết thì chia sẻ cho mình đọc với nhé <3

3 Likes

Thơ của bạn rất dễ thương ~
Mình rất thích ! :smiling_face_with_three_hearts:

4 Likes

Mình cảm ơn bạn nhiều nhé. Mình cũng đã đọc bài viết của bạn và mình cũng thích lắm đó <333333

3 Likes

Cảm ơn bài viết của bạn. Rất truyền cảm. Mình nhất định sẽ bảo vệ môi trường từ những việc đơn giản để lan tỏa hơn nữa phong trào sống xanh vì một cộng tươi đẹp hơn.

4 Likes

Mình hy vọng rằng mọi người đều có thái độ tích cực như bạn. Yêu bạn nhiều nhé <3

3 Likes

Nhìn những bức ảnh mà nhức nhối quá. Một bài viết thật ý nghĩa! Thơ bạn hay đó, mình là mình không viết được rồi : > . Chúng ta hãy cùng chung tay bảo vệ môi trường ^^!!!

4 Likes

@thegioiluonyeuthuong đây là lần đầu mình viết thơ. Trước đây mình cũng nghĩ mình sẽ không viết được nhưng mình đã viết được. Bạn cứ thử đi, biết đâu bạn sẽ cõ 1 bài thơ hay =)).

4 Likes

Bài viết của bạn có tính thời sự. Để thay đổi mọi thứ, trước tiên phải thay đổi chính mình, chính thái độ sống của mình.

4 Likes

Mình luôn hi vọng mọi người sẽ thay đổi tích cực hơn vì môi trường. @huongcodai Cảm ơn vì nhận xét của bạn nhiều nhé =))

3 Likes

Hmm…nghe có vẻ hơi ảo tưởng, nhưng mình sẽ thử xem sao. Mình mà viết được bài thơ thì gửi bạn đọc đầu tiên nhé! : >

4 Likes

Mình rất vui đó nên bạn cứ thử viết đi nhé <3

4 Likes

@Sabishina@dohaidang dạo này like nhiều ghê í. Cảm ơn nha :heart_eyes::heart_eyes::heart_eyes::heart_eyes::heart_eyes::heart_eyes::heart_eyes::heart_eyes:

3 Likes